Cách khắc phục lỗi No bootable device is detected system will enter the bios setup utility

atechz

Vui thôi đừng vui quá
Staff member
https://atechz.net|Công Nghệ AZ
Reaction score
55
Website
atechz.net
Khi bật máy tính lên các bạn thấy dòng thông báo No bootable device is detected system will enter the bios setup utility và không thể mở máy tính được nữa, vậy làm sao để khắc phục được lỗi này thì các bạn cùng tìm hiểu trong bài viết này nhé.

No bootable device is detected system will enter the bios setup utility thức chất đây cũng chẳng phải là một lỗi gì nguy hại đến chiếc máy tính của mình cả, chỉ cần các bạn thao tác một vài bước dưới đây là có thể sửa được lỗi này ngay và giúp máy tính hoạt động lại bình thường.

Hướng dẫn sửa lỗi No bootable device is detected system will enter the bios setup utility

Cách 1: Việc đầu tiên là các bạn tháo chiếc máy tính của mình ra, rút giấy cap cắp từ main của máy tính vào ổ cứng ra rồi cắp lại (trường hợp náy trong lúc kiểm tra trong bios mình thấy không nhận ổ cứng và hiện thị thông báo No bootable device is detected system will enter the bios setup utility). Sau khi cắm lại cap thì mình bất máy tính bình thưởng và sử dụng.

Trường hợp vào boot mà không thấy nhận ổ cứng thì có 2 khả năng đó là dây cap bị hỏng hoặc ổ cứng bị hỏng.

Cách 2: mục Boot Option bị tắt

Bước 1: Chúng ta sẽ vào bios và thiếp lập lại.

Bước 2: sau khi vào được bios rồi chúng ta chọn mục BIOS FEATURES và sẽ thấy mục boot Options #1 đang chọn Disabled.

Bước 3: Bây giờ các bạn chọn vào mục đó rồi chọn ổ cứng(như máy mình ổ cứng có tên là ST500DM02).

Bước 4: Sau khi thiết lập trong bios song các bạn nhấn phím F10 rồi chọn Save để lưu lại thiết lập.

Cuối cùng là chúng ta chờ cho máy tính khởi động lại và sẽ vào được windows sử dụng như bình thường.

Như vậy là các bạn đã có thể sửa lỗi No bootable device is detected system will enter the bios setup utility,
hy vọng với cách này có thể giúp các bạn sử dụng máy tính bình thường, phục vụ cho công việc của mình.

Like và Chia sẻ trang: